เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ทาง GamingDose ได้มีโอกาสเข้าร่วมการทดสอบ Atomic Heart ที่จัดขึ้นโดยทาง 4Divinity ณ ประเทศสิงคโปร์ ในโอกาสนี้ เราก็ขอเอา First Impression มาเล่าให้ทุกคนฟัง เรื่องราวเกิดขึ้นในโลกสมมติที่สหภาพโซเวียตเอาชนะนาซีเยอรมันในปี 1941 ด้วยเทคโนโลยีหุ่นยนต์ พวกเขาสร้างสิ่งที่เรียกว่า Collectiv 1.0 เพื่อลิงก์หุ่นยนต์ทุกตัวเข้าด้วยกันแบบ Hivemind แต่ด้วยอุบัติเหตุที่ถูกเซ็ตไว้ในปี 1955 ทำให้หุ่นยนต์ทุกตัวทำงานผิดพลาด หันมาฆ่าล้างบางมนุษย์ เรารับบทเป็นสายลับพิเศษเคจีบี รหัส P-3 ที่ต้องมาเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้โดยบังเอิญ และจะต้องไขปริศนาให้ได้ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกันแน่ในเหตุการณ์ครั้งนี้
เห็นตัวอย่างก่อน ๆ ที่ปล่อยออกมา เราเผลอคิดว่ามันคล้ายเกมนั้นทีเกมนี้ที อย่างตัวอย่างแรก ๆ ที่มันเน้นความน่ากลัวมาก ๆ ก็จะไปคล้ายกับพวก Blair Witch หรือ Soma อะไรเทือกนั้น ที่เป็นฟีลแบบเราตอบโต้ได้บ้าง แต่ไม่มาก เน้นไปที่การหนี หลบเลี่ยง ไม่ปะทะแทนที่จะบวกกันซึ่งหน้า แต่พอตัวอย่างมันเริ่มออกมาเยอะขึ้นเรื่อย ๆ ก็พอเข้าใจ ว่าเกมมันไม่ได้เน้นหนักไปที่ความสยองขวัญ มันยังมีมุมที่เป็น Action อยู่เยอะพอสมควร อย่างในตัวอย่างที่ปล่อยออกมาหลัง ๆ นี่ชัดเลย โชว์เทพกราดกระสุนกันเป็นว่าเล่น ทำให้นึกไปถึงพวก Bioshock หรือ Fallout เพราะสถานที่กับเซ็ตติ้งมันมีความคล้ายกันอยู่พอสมควร
![รีวิว Atomic Heart ดุดัน ประทับใจ ไม่อาจละสายตา](https://games-updates.org/wp-content/uploads/2023/02/Atomic-Heart-Official-Trailer-1.jpg)
พอได้เล่นจริงก็เป็นไปตามนั้น ในช่วงแรกเกมจะให้เราทำความรู้จักโลกที่โซเวียตชนะสงคราม ไปพร้อม ๆ กับ P-3 ตัวละครของเรา ธีมตอนแรกต้องบอกว่าคุมได้ดีมาก ด้วยการผสมผสานสไตล์ภาพแบบสีสด ๆ ให้รู้สึกมีชีวิตชีวา พร้อมกับเพลงสไตล์ยุค 50 อย่างพวกแฟรงค์ ซินาตร้าอะไรเทือกนั้น
สหภาพสาธารณรัฐสังคมนิยมโซเวียต เป็นประเทศอภิมหาอำนาจในอดีตบนทวีปยูเรเชีย ปกครองโดยลัทธิมากซ์–เลนนิน มีอยู่ระหว่าง ค.ศ. 1922 ถึง 1991 ปกครองแบบรัฐพรรคการเมืองเดียวโดยพรรคคอมมิวนิสต์ มีกรุงมอสโกเป็นเมืองหลวง เป็นสหภาพของหลายสาธารณรัฐโซเวียตต่ำกว่าประเทศ (subnational) การปกครองและเศรษฐกิจรวมศูนย์อย่างมาก และจบลงในปี 1991 สมัยของผู้นำโซเวียต ฮาอิล กอร์บาชอฟ หลังถูกลดบทบาทโดยประธานาธิบดีรัสเซีย บอริส เยลต์ซิน
![รีวิว Atomic Heart ดุดัน ประทับใจ ไม่อาจละสายตา](https://www.gamingdose.com/wp-content/uploads/2023/01/atomic_1.92.1.jpg)
โลกของเกมประกอบไปด้วยพื้นที่ Open World ขนาดใหญ่ที่เต็มไปด้วยธรรมชาติ แมกไม้สบายตาในโซนชายแดนเขตป่าโซเวียตที่เขียวชอุ่ม และพื้นที่แสนไฮเทคสุดสะพรึงที่มาพร้อมสิ่งอำนวยความสะดวก ห้องทดลองลับใต้ดิน และหุ่นยนต์สุดคลั่ง ศัตรูส่วนใหญ่ในเกมนี้จะเป็นเครื่องจักรหลายชนิดที่ผลิตในโรงงาน ที่ควบคุมซากศพมนุษย์ สัตว์ และการเชื่อมต่อชวนคลื่นไส้ภายใต้งานออกแบบศัตรูสุดวิปลาส เดิมทีหุ่นยนต์แต่ละตัวถูกสร้างขึ้นเพื่อตอบสนองความต้องการของอุตสาหกรรมของโซเวียต หรือเพื่อช่วยเหลือเหล่าสหายลัทธิคอมมิวนิสท์ในชีวิตประจำวัน หุ่นยนต์ในเกมนี้จึงมีส่วนผสมของอาวุธสงคราม จักรกลชีวภาพ และลูกเล่นชวนหัวร้อมนสารพัดแบบ
![รีวิว Atomic Heart ดุดัน ประทับใจ ไม่อาจละสายตา](https://games-updates.org/wp-content/uploads/2023/02/Atomic-Heart-Official-Trailer-14.jpg)
แต่สิ่งที่น่าห่วงในเกมนี้ก็ยังมีเหมือนกัน อย่างแรกคือเรื่อง Performance ในการทดสอบ ทีมงานแจ้งว่าตัวเกมยังไม่ได้อัพเดต DLSS รวมถึง Ray Tracing เข้ามา แต่ด้วยความมือบอน ผมก็ลองปรับนั่นปรับนี่ไปเรื่อย ๆ พอทำไปเยอะ ๆ เข้าเกมก็เกิดอาการ Stutter ระหว่างเล่น ขนาดเปิด Vsync ยังเอาไม่อยู่ แต่เหมือนว่าเขาบอกแล้วว่าตัวที่ขาย มันคนละตัวกับที่เราเทสต์ ฉะนั้นตรงนี้ไม่น่าห่วงเท่าไหร่
![](https://www.gamingdose.com/wp-content/uploads/2023/01/atomic_1.53.1.jpg)
เรื่องระบบต่อสู้ระยะประชิดก็ทำให้ผมห่วง เพราะมันออกแบบมาให้หลากหลาย และยากในตัวมันเอง โอเค การสู้กับศัตรูตัวเดียว หรือสองตัวในพื้นที่ปิด อาจจะทำให้เราสนุกได้ เพราะเรามีเวลาคิดเป็นระบบ ทำยังไงถึงจะปราบมันได้ แต่พอถึงจุดหนึ่ง เกมจะโยนศัตรูมาให้เราเป็นจำนวนมหาศาลอย่างแน่นอน เรากลัวว่าสุดท้ายแล้วเราจะได้ใช้มันแค่ต้นเกม พอไปถึงจุดที่ตัวละครเราเก่งแล้ว มันจะกลายเป็นเกมเดินหน้ายิงเหมือนเกมอื่น ๆ ที่มีอยู่ทั่วไปในตลาด
Atomic Heart จะวางจำหน่ายในวันที่ 20 กุมภาพันธ์นี้ ใครสนใจก็เตรียมเงินไว้ได้เลย